आयटी क्षेत्रात गुंतवणूक संधी; बिर्ला म्युच्युअल फंडाचा ‘निफ्टी आयटी ईटीएफ’ खुला


मुंबई : आदित्य बिर्ला सनलाईफ म्युच्युअल फंडाने निफ्टी आयटी ईटीएफ ही नवीन फंड योजना जाहीर केली आहे. हा एक ओपन एंडेड एक्स्चेंज ट्रेडेड फंड आहे. हा निफ्टी आयटी टीआरआय (टोटल रिटर्न इंडेक्स) ट्रॅक करेल. हा फंड २० ऑक्टोबर रोजी खुला झाला असून २८ ऑक्टोबर रोजी बंद होईल. या एनएफओमध्ये किमान ५०० रुपयांपासून गुंतवणूक करता येऊ शकते.

फिनो पेमेंट्स बँंकेचा IPO ; गुंतवणूक करण्यापूर्वी जाणून घ्या पूर्ण योजनेचा पूर्ण तपशील
निफ्टी आयटी (इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी) निर्देशांक मुक्त फ्लोट बाजार भांडवल पद्धतीचा अवलंब करतो. हा निर्देशांक भारतीय आयटी क्षेत्राचा बेंचमार्क म्हणून काम करतो. यात १० आयटी कंपन्यांचा समावेश असतो. या सर्व या सर्व नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज (एनएसई) वर सूचीबद्ध कंपन्या आहेत. हा प्रामुख्याने लार्ज कॅप इंडेक्स आहे जो तिमाही आधारावर पुनर्संतुलन (रिबॅलन्सिंग) राखतो.

म्युच्युअल फंड गुंतवणूक; जाणून घ्या आयटीआय फार्मा आणि हेल्थकेअर फंडाबाबत
यात कोणताही स्टॉक ३३% हून अधिक नसतो. पुनर्संतुलनाच्या वेळी शीर्ष ३ स्टॉकचे मूल्य एकत्रितरित्या ६२% हून अधिक नसते. निफ्टी आयटी इंडेक्सने विविध परिस्थितीत सर्वोत्तम कामगिरीची नोंद केली आहे. आदित्य बिर्ला सनलाईफ म्युच्युअल फंडाचे एमडी आणि सीईओ ए. बालसुब्रमणियन यांनी सांगितले की, मागील काही वर्षांत भारताने स्वतःला आयटी आणि व्यवसाय प्रक्रिया व्यवस्थापन सेवांसाठी एक पसंतीचे ठिकाण म्हणून स्थापित केले आहे. भारतात या क्षेत्रातील थेट विदेशी गुंतवणूक म्हणजे एफडीआयचे प्रमाण ४४% राहिले आहे.

दिवाळी बोनस मिळालाय; पैशांचा योग्य वापर केल्यास मिळतील हे फायदे
नॅस्कॉमच्या एका अहवालानुसार २०२५ पर्यंत भारतीय आयटी क्षेत्राचा वार्षिक महसूल ३५० अब्ज डॉलर होईल, असा अंदाज आहे. सरकारदेखील या क्षेत्राला प्रोत्साहन देत आहे. हे प्रोत्साहन केवळ फास्ट ट्रॅकिंग डिजिटल इंडिया उपक्रमासाठी नसून समृद्ध, पीएलाय आणि इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालय लॉन्चच्या स्वरूपात देखील करण्यात आले आहे. हे सर्व उपक्रम या क्षेत्रासाठी फायदेशीर ठरणारे आहेत.
या क्षेत्राने कोरोना कालावधीत मजबूत व्यवसाय वृद्धी दर्शवली असून त्याच्या शेअर्सनी देखील चांगला परतावा दिला आहे. भारत आयटीचे जागतिक केंद्र म्हणून उदयास येत असून बिर्लाचा हा नवीन फंड गुंतवणूकदारांना शीर्ष आयटी कंपन्यांच्या वाढीमध्ये सामील होण्याची संधी प्रदान करीत असल्याचे बालसुब्रमणियन यांनी नमूद केले.

इंधन भडका ; आज पुन्हा महागले पेट्रोल आणि डिझेल, जाणून घ्या आजचा भाव
या एनएफओमध्ये किमान ५०० रुपयांपासून गुंतवणूक करता येऊ शकते. भारतात २०२५ पर्यंत सक्रिय इंटरनेट ग्राहकांची संख्या ९० कोटी होईल असा अंदाज आहे. यामुळे ई-कॉमर्सपासून फिनटेक, क्लाउड कॉम्प्युटिंग आणि सोशल मीडियासहित सर्व विभागांमध्ये वाढ दिसून येईल. याशिवाय २०३५ पर्यंत न्यू एज तंत्रज्ञानाचा अवलंब केला जाईल जे भारताच्या वार्षिक विकास दरात १.३% योगदान देईल. अनेक कारणांमुळे डिजिटल परिवर्तन गतिमान होईल यामुळे आयटी कंपन्या मजबूत वाढ करत राहतील.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: