महागाईचा परिणाम; तब्बल १४ वर्षांत पहिल्यांदाच काडीपेटीच्या किंमतीत वाढ


मुंबई : सध्या सगळीकडे महागाईचा परिणाम दिसून येत आहे. घरातील छोट्याशा वस्तूपासून ते दैनंदिन वापरातील महत्वाच्या वस्तूंचेही दर वाढले आहेत. त्यामध्ये आता काडीपेटी म्हणजेच माचिसबॉक्सचाही समावेश झाला आहे. १४ वर्षांनंतर माचिसचे दर वाढले आहेत. यापूर्वी १ रुपयाला मिळणाऱ्या माचिसची किंमत आता दुप्पट झाली आहे. माचिस बनवणाऱ्या कंपन्यांनी मिळून हा निर्णय घेतला आहे. याआधी २००७ मध्ये माचिसच्या दरात बदल झाला होता. त्यावेळी त्याची किंमत ५० पैशांनी वाढवून १ रुपये करण्यात आली होती. नवी किंमत १ डिसेंबर पासून लागू होणार आहे.

सामन्यांचे दर वाढवण्याचा निर्णय ‘ऑल इंडिया चेंबर ऑफ माचिस‘ने घेतला आहे. अलीकडच्या काळात कच्च्या मालाचे दर वाढल्यामुळे माचिसच्या किमती वाढवण्याचा निर्णय घेण्यात आल्याचे उद्योग क्षेत्रातील लोकांचे म्हणणे आहे. उत्पादक म्हणतात की, एक माचिस बनवण्यासाठी १४ वेगवेगळ्या प्रकारच्या कच्च्या मालाची गरज असते. यातील अनेक घटक असे आहेत की त्यांची किंमत दुप्पट झाली आहे.

दुप्पट किंमत

लाल फॉस्फरसचा दर ४२५ रुपयांवरून ८१० रुपयांवर पोहोचला आहे. मेणाचा भाव ५८ रुपयांवरून ८० रुपयांपर्यंत वाढला आहे. आऊटर बॉक्स बोर्डची किंमत ३६ रुपयांवरून ५५ रुपये झाली आहे. इनर बॉक्स बोर्डची किंमत ३२ रुपयांवरून ५८ रुपये झाली आहे. याशिवाय कागद, स्प्लिंट, पोटॅशियम क्लोरेट, सल्फर सारख्या पदार्थांच्या किमतीतही ऑक्टोबरच्या दुसऱ्या आठवड्यात वाढल्या आहेत. या सर्व कारणांमुळे दरवाढ करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.

Fuel Price: कच्च्या तेलाच्या किमती या आठवड्यात पहिल्यांदाच घसरल्या; पेट्रोल-डिझेलवर परिणाम होणार?
SGB 2021: गुंतवणूकदारांना सुवर्णरोखे खरेदीची ‘सुरक्षित’ संधी
प्रति बंडल दरात ६० टक्के वाढ

नॅशनल स्मॉल मॅचबॉक्स मॅन्युफॅक्चरर्स असोसिएशनचे सचिव व्ही.एस. सेथुराथिनम यांनी टाइम्स ऑफ इंडियाशी बोलताना सांगितले की, उत्पादक सध्या २७०-३०० रुपयांना ६०० मॅचबॉक्सचे बंडल विकत आहेत. प्रत्येक माचिसमध्ये ५० काड्या (प्लीहा) असतात. आम्ही ६० टक्क्यांनी किंमत वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे. आता आम्ही ४३०-४८० रुपये प्रति बंडल दराने माचिस विकू. यामध्ये १२ टक्के जीएसटी आणि वाहतूक खर्च वेगळा आहे.

हे कमी वेतन मिळते

उद्योगातील लोकांचे म्हणणे आहे की, जर आम्ही काम करणाऱ्या लोकांना जास्त पैसे देतो, तेव्हा त्यांचे जीवन देखील सुधारेल. कमी वेतन मिळत असल्याने या लोकांना आता मनरेगा योजनेत काम करावेसे वाटत आहे. तिथे त्यांना जास्त पैसे मिळतील.

Forex Reserves: देशाच्या परकीय चलनसाठ्यात वाढ; आकडा ६४१ अब्ज डॉलरवर
Home Loan: ‘ही’ सरकारी बँक गृहकर्जावर देतेय बंपर ऑफर; जाणून घ्या सविस्तरSource link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: