या पाच अटी पूर्ण केल्यानंतरच राहुल द्रविड होणार टीम इंडियाचा मुख्य प्रशिक्षक


मुंबई: २५ वर्षापूर्वी राहुल द्रविड आणि सौरव गांगुली यांनी एकाच दिवशी भारतीय संघाकडून पदार्पण केले होते. तेव्हा एका नव्या अध्यायाला सुरुवात झाली होती. आता ही जोडी पुन्हा एकदा एकत्र आली आहे. गांगुली बीसीसीआयचे प्रमुख आणि द्रविड हा भारतीय संघाचे प्रशिक्षक होणे हे जवळ जवळ पक्के झाले आहे.

आज (रविवारी) भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाने मुख्य प्रशिक्षकासह अन्य स्टाफसाठी अर्ज मागवण्याची जाहिरात प्रसिद्ध केली. यात गोलंदाज, फलंदाज आणि फिल्डिंग कोचसाठी अर्ज करण्याचे आवाहन केले आहे.

राहुल द्रविड सर्व अटी पूर्ण करतो का?

बीसीसीआय अध्यक्ष सौरव गांगुलीने बरेच प्रयत्न करून राहुल द्रविडला प्रशिक्षक होण्यासाठी राजी केले आहे. राहुलने याआधी ३ वेळा नकार दिला होता. त्याने राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीच्या प्रमुखपदासाठी अर्ज केला होता. त्यामुळे आता अर्ज मागवल्यानंतर मुख्य प्रशिक्षकपदाची निवड ही औपचारिकता असेल. असे असले तरी बीसीसीआयने मुख्य प्रशिक्षकासाठी काय अटी ठेवल्या आहेत त्या जाणून घेऊयात….

१) नियुक्तीच्या वेळी वय ६० पेक्षा अधिक असता कामा नये. या कोचच्या पॅनलचा कालावधी दोन वर्षाचा असेल. मुख्य कोच सोबत १४ ते १६ सपोर्ट स्टाफ असेल.

२) कमीत कमी ३० कसोटी आणि ५० वनडे मॅच खेळण्याचा अनुभव हवा

३) आंतरराष्ट्रीय टेस्ट टीमच्या हेड कोच म्हणून कमीत कमी दोन वर्षाचा अनुभव

४) अथवा एसोसिएट सदस्य, आयपीएल संघ अथवा कोणत्याही विदेशी लीग किंवा प्रथम श्रेणी संघाचा ३ वर्षाचा कोचिंगचा अनुभव

५) अथवा बीसीसीआयकडून लेव्हल ३ सर्टिफिकेट

मुख्य प्रशिक्षकाला या गोष्टी देखील कराव्या लागतात

क्रिकेटमधील तिनही फॉर्मेटमध्ये भारतीय संघाच्या कामगिरीची जबाबदारी

भारतीय संघात अनुशासन आणि कोड ऑफ कंडक्ट कायम ठेवणे

एनसीएच्या प्रमुखासोबत मिळून प्रथम श्रेणी क्रिकेटसाठी नवा कार्यक्रम करणे

निवड समिती सोबत मिळून देशांतर्गत क्रिकेटमधील नव्या खेळाडूंचा शोध घेणे

खेळाडूंच्या सोबत सपोर्ट स्टाफच्या वर्कलोड मॅनजमेंटवर नजर ठेवणे


नव्या प्रशिक्षकासमोरचे आव्हान

भारतीय संघाचा कर्णधार राहिलेल्या द्रविडने २०१२ साली निवृत्ती घेतल्यानंतर २०१६ साली १९ वर्षाखाली संघाचे प्रशिक्षकपद स्विकारले. त्याच्या कार्यकाळात भारताने त्याच वर्षी उपविजेतेपद मिळवले. २०१८ साली भारताने विजेतेपद मिळवले. त्यानंतर त्याची २०१९ साली बेंगळुरू येथील राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीच्या प्रमुखपदी निवड झाली.

आयसीसी स्पर्धेचे विजेतेपद मिळवणे

२०१३मध्ये चॅम्पियन ट्रॉफी जिंकल्यानंतर भारताने आयसीसीची स्पर्धा जिंकलेली नाही

पुढील वर्षी टी-२० वर्ल्डकपनंतर २०१३ साली वनडे वर्ल्डकप होणार आहे

वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप फायनल आणि आयशिया कप २०१३ मध्ये होणार आहे.

दोन कर्णधार आणि ड्रेसिंग रुममध्ये सिनिअर-ज्युनिअर खेळाडूंमध्ये समन्वय ठेवणे


सपोर्ट स्टाफ

फलंदाजी, गोलंदाजी आणि क्षेत्ररक्षणासाठी प्रशिक्षकांची भरती होणार आहे. यासाठी काही अटी वगळता अन्य सर्व अटी मुख्य प्रशिक्षका प्रमाणेच आहेत. बीसीसीआयने एनएसीमध्ये स्पोर्ट्स सायन्स आणि मेडिसिन म्हणजे फिजियोच्या पदासाठी अर्ज मागवले आहेत. या सर्व पदासाठी अर्ज करण्याची अखेरची तारीख ३ नोव्हेंबर आहे.

शास्त्री युगाचा शेवट

विद्यमान प्रशिक्षक रवी शास्त्री यांचा हा दुसरा कार्यकाळ आहे. २०१९च्या वर्ल्डकप सेमीफायनलमध्ये पराभव झाल्यानंतर देखील त्यांना पदावरून काढून टाकण्यात आले नाही. त्यांना दोन वर्षाची मुदत वाढ मिळाली. टेस्ट चॅम्पियनशिपमध्ये पराभव झाल्यानंतर भारतीय संघात दोन गट पडल्याची चर्चा सुरू झाली. त्यावर बीसीसीआय देखील नाराज झाले. अनेक सिनिअर खेळाडूंनी विराट कोहलीच्या स्वभावावर तक्रार केली.

गोलंदाजीचा प्रशिक्षक

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार विक्रम राठोड वगळता अन्य स्टाफ बदलला जाईल. गोलंदाजीचे कोच म्हणून पारस म्हाब्रे यांचा समावेश केला जाऊ शकतो. भारताच्या श्रीलंकेच्या दौऱ्यावर द्रविड सोबत तेच होते. म्हाब्रे हे द्रविडच्या विश्वासातील आहेत. या दोघांनी १९ वर्षाखालील आणि इंडिया ए या दोन संघाचे एकत्र कोचिंग केले होते.

‘द वॉल’ नावाने प्रसिद्ध असलेल्या राहुलचा जन्म इंदोरमध्ये झाला. पण शिक्षण आणि क्रिकेटचे प्रशिक्षण बेंगळुरूमध्ये झाले. राहुलचे वडील शरद जॅम तयार करणाऱ्या किसान कंपनीत कामाल होते. त्यामुळे मित्र त्याला जॅमी म्हणून हाक मारत. राहुलने १६४ कसोटीतील २८६ डावात ३६ कसोटी आणि ६३ अर्धशतकांसह १३ हजार २८८ धावा केल्या आहेत. २७० सर्वोच्च धावसंख्या आहे. त्याने ३४४ वनडेत १२ शतक आणि ८३ अर्धशतकासह १० हजार ८८९ धावा केल्या आहेत.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: