सोन्यामध्ये गुंतवणूक करता : ‘सेबी’ने आखलेली नवीन चौकट काय? कसा होईल परिणाम


हायलाइट्स:

  • सोन्याच्या योग्य दराचा शोध घेण्यासाठी सेबीने सोन्याची देवाण-घेवाण सुरू करण्याचा प्रस्ताव ठेवला आहे.
  • भारताची सोन्याची वार्षिक मागणी वार्षिक ९००-१००० टन इतकी आहे.
  • एक ईजीआर दुस-या ईजीआरसाठी अदलाबदल केला जाऊ शकतो.

मुंबई : भारताची सोन्याची वार्षिक मागणी वार्षिक ९००-१००० टन इतकी आहे. हे जागतिक बाजारपेठेतील सोन्याच्या सर्वात मोठ्या आयातदारांपैकी एक आहे; परंतु असा एकही तरल बाजार नाही, ज्यात किंमतीचा उलगडा केला जाईल. सिक्युरिटीज अँड एक्स्चेंज बोर्ड ऑफ इंडियाने (सेबी) नव्याने आखलेल्या चौकटीत या मौल्यवान धातूच्या योग्य दराचा शोध घेण्यासाठी नियम निश्चित करण्यात आले आहेत. सोन्याच्या योग्य दराचा शोध घेण्यासाठी सेबीने सोन्याची देवाण-घेवाण सुरू करण्याचा प्रस्ताव ठेवला आहे. याबद्दल एंजेल वन लिमिटेडचे गैर कृषी वायदा व चलन संशोधन उपाध्यक्ष प्रथमेश माल्या यांनी सविस्तर माहिती दिली आहे.

१. काय आहे नवीन चौकट?
– सेबीने आखलेल्या चौकटीनुसार गुंतवणूकदार सध्याच्या शेअर बाजारात तसेच प्रस्तावित सोन्याच्या देवाण-घेवाणीवर इलेक्ट्रॉनिक सोन्याच्या पावत्या (ईजीआर) व्यापार करू शकतात. यात प्रत्यक्ष सोन्याऐवजी ईजीआर जारी केले जातील. गुंतवणूकदार तिजोरीमध्ये प्रत्यक्ष सोने जमा करू शकतो आणि त्याविरूद्ध ईजीआर जारी करू शकतो. यात सेबीकडे नोंदणीकृत व्हॉल्ट मॅनेजर्सद्वारे तिजोरी आणि साठवणुकीची सुविधा दिली जाईल. व्हॉल्ट मॅनेजर आणि सेबी नोंदणीकृत ठेवी प्रत्यक्ष सोन्याऐवजी ईजीआर जारी करण्याची सुविधा प्रदान करतील. तसेच ईजीआरचे १ किलो, १०० ग्रॅम, ५० ग्रॅम सारखे मूल्य असेल आणि त्यांना कायम वैधता असेल.

२. नियामकाने प्रस्तावित केलेल्या गोल्ड एक्स्चेंजची भूमिका काय आहे?
-भारतात अंतर्निहित प्रमाणित सोन्यासह ईजीआर खरेदी आणि विक्रीसाठी सोन्याची देवाणघेवाण हे एक राष्ट्रीय व्यासपीठ असेल. सोन्याची राष्ट्रीय किंमत रचना ही ते तयार करेल. शिवाय, प्रस्तावित सोन्याच्या देवाणघेवाणीमुळे सोन्याच्या बाजारपेठेतील आणि संपूर्ण परिसंस्थेतील सहभागींना कार्यक्षम आणि पारदर्शक किंमत शोध, गुंतवणुकीतील तरलता, आणि सोन्याच्या गुणवत्तेतील आश्वासन असे अनेक फायदे मिळतील अशी अपेक्षा आहे. सेबीने विद्यमान तसेच नवीन स्टॉक एक्स्चेंजना स्वतंत्र विभागांतर्गत ईजीआरमध्ये व्यापार करण्यास परवानगी दिली आहे आणि व्यापार केला जाईल अशा सोन्याच्या मूल्यांचा निर्णय घेण्याची परवानगी दिली आहे.

३. ईजीआर साठवल्याबद्दलच्या शुल्काची जबाबदारी कोणाची?
– ईजीआरधारक साठवण शुल्क सहन करतील. यामुळे सोने घरात ठेवण्यापेक्षा ईजीआरची किंमत महाग होईल, तसेच यामुळे सुरक्षेबाबतचे धोके कमी होतील. गंमत म्हणजे, एखादा व्यक्ती नवी दिल्लीत प्रत्यक्ष सोने जमा करू शकतो आणि त्याचे ईजीआरमध्ये रूपांतर करून मुंबईत त्याला समतुल्य सोने मिळू शकते. एक ईजीआर दुस-या ईजीआरसाठी अदलाबदल केला जाऊ शकतो.

४. ईजीआरची कर आकारणी:
– ईजीआरवर सिक्युरिटीज कॉन्ट्रॅक्ट अॅक्टअंतर्गत सुरक्षा म्हणून कर आकारला जाईल आणि नियामक, सेबीच्या सल्लामसलत पेपरनुसार सिक्युरिटीज ट्रान्झॅक्शन टॅक्सच्या अधीन असेल. वस्तू आणि सेवा कर केवळ अशा गुंतवणूकदारांवर आकारला जाईल ज्यांना त्यांच्या ईजीआरचे प्रत्यक्ष सोन्यात रूपांतर करण्याची इच्छा आहे. याचा परिणाम ईजीआरला प्रत्यक्ष सोने किंवा अगदी डिजिटल सोन्यापेक्षा फायदा आहे, जे ३ टक्के जीएसटीच्या अधीन आहेत.

५. गुंतवणूकदारां ना काय मिळणार?
– भारतातील गुंतवणूकदारांकडे आता प्रत्यक्ष सोने, गोल्ड ईटीएफ, गोल्ड फंड ऑफ फंड, सार्वभौम गोल्ड बाँड्स (एसजीबी) आणि डिजिटल गोल्ड अशा सोन्यात गुंतवणूक करण्यासाठी भरपूर पर्याय असतील.एकूणच ईजीआर एक राष्ट्र एक मूल्य, तंत्रज्ञानआधारीत प्रत्यक्ष सोन्यासाठी बाजारपेठ तसेच एक्सचेंजवर व्यापार केलेल्या इतर स्टॉक्स आणि सिक्युरिटीजप्रमाणेच ईजीआरचा एक्सचेंजवर व्यापार केला जाईल असे विविध फायदे गुतंवणूकदारांना उपलब्ध होतील.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: