पायरेट्स स्टॉक एक्सचेंज ; सोमालियाचे समुद्री चाचे करतात याचे व्यवस्थापन, वाचा सविस्तर


हायलाइट्स:

  • हा स्टाॅक एक्सचेंज गरिबीमुळे लुटमारीत गुंतलेल्या लोकांसाठी पैसे उभारण्याचे एक व्यासपीठ बनला आहे.
  • सोमालियाची राजधानी मोगादिशूपासून सुमारे २५० मैल ईशान्येस असलेल्या हरारधेरे हा एक्सचेंज आहे.
  • समुद्री चाचे कोणत्याही जहाजाचे अपहरण करतात आणि ते कंटेनर शिपला विकतात.

नवी दिल्ली : सहसा कंपन्या त्यांचे शेअर्स, डिबेंचर्स, बाँड्स इत्यादींचा शेअर मार्केटमध्ये व्यापार करतात. शेअर बाजारात गुंतवणूक करणारे गुंतवणूकदार कंपन्यांच्या कामगिरीनुसार आणि त्यांच्या भविष्यातील अंदाजानुसार शेअर्स खरेदी-विक्री करत असतात. पण एक असा स्टॉक एक्सचेंज आहे, जिथे समुद्री चाचे स्टॉक एक्सचेंज चालवतात.

२००९ मध्ये झाली सुरूवात
सोमालियाची राजधानी मोगादिशूपासून सुमारे २५० मैल ईशान्येस असलेल्या हरारधेरे (Harardhere) मध्ये गरिबी आणि उपासमारीने त्रस्त असलेल्या लोकांनी त्यांच्या निर्यात चाचेगिरीचे भांडवल करण्यासाठी स्टॉक एक्सचेंज सुरू केले. २००९ मध्ये सुरू झालेले हे स्टॉक एक्सचेंज गरिबीमुळे लुटमारीत गुंतलेल्या लोकांसाठी पैसे उभारण्याचे एक व्यासपीठ बनले.

दोन बँंकांचे खासगीकरण ; कर्मचारी संघटना आक्रमक, संसदेबाहेर आंदोलनाचा दिला इशारा
७२ सागरी कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक
सोमालियाचे सरकार इस्लामी अतिरेकाशी झुंज देत आहे आणि त्यामुळे ते स्थानिक लोकांच्या कल्याणासाठी काम करू शकत नाही. गरिबी, चोरी, भूकबळी आणि दहशतवादापासून वाचण्यासाठी सोमाली लोक समुद्री चाच्यांच्या टोळ्यांमध्ये सामील होतात. हे अतिशय व्यावसायिक पद्धतीने काम करतात. फक्त जहाज अपहरण करून पैसे मिळणार नाहीत, हे सोमालियाच्या समुद्री चाच्यांना माहित आहे. त्यामुळे त्यांनी स्वतःचे स्टॉक एक्स्चेंज उघडण्याचा निर्णय घेतला. जिथे कोणताही व्हेंचर कॅपिटलिस्ट बनू शकतो आणि ७२ मेरीटाइम कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक करू शकतो. संपूर्ण प्रदेशाची अर्थव्यवस्था चालवण्यासाठी आता हे एक उत्तम साधन बनले आहे.

आता ‘हा’ कायदा पुढे ढकलण्याचे संकेत; कृषी कायदे मागे घेतल्यानंतर केंद्र सरकारची सावध पावले
पायरेट्स एक्सचेंज कसे कार्य करते?
पायरेट्स एक्सचेंजमध्ये बुकी ज्यातून चांगले पैसे कमवता येतील, यासाठी कोणते मार्ग चांगले आहेत, याचे सर्वेक्षण करतात. जेव्हा त्यांना यासंबंधीच्या काही गोष्टींचा अंदाज येतो, तेव्हा ते स्टॉक एक्सचेंजमध्ये येतात आणि निधी देतात. कोणतीही व्यक्ती केरोसीन बॅरल, माहिती, एके-४७ (AK-47) आणि डबाबंद केलेले जेवण इत्यादींसाठी बोली लावू शकते किंवा प्रायोजक करू शकते. त्या बदल्यात त्यांना या व्हेंचरमध्ये शेअर्स मिळतात. समुद्री चाचे कोणत्याही जहाजाचे अपहरण करतात आणि ते कंटेनर शिपला विकतात.

लोकप्रिय होतोय बॅलन्स अॅडव्हान्टेज फंड; मात्र लक्षात ठेवा दोन बॅलन्स अॅडव्हान्टेज फंड एकसारखे नसतात
विम्यासाठीही आकारतात पैसे
त्यानंतर ते काही विक्रेत्यांना ओलीस ठेवतात आणि त्यांना परत करण्यासाठी वेस्टर्न शिपिंग विमा सरासरी ४ कोटी डॉलर आकारतात. त्यानंतर ते सर्व घरी जातात. एका महिलेने आरपीजी-७ साठी स्थानिक गटाला पाठिंबा दिला आणि त्या बदल्यात तिला ७५००० डाॅलर मिळाले. या भागातील आर्थिक स्थिती दयनीय आहे, नियमांचे पालन होत नाही आणि मोठ्या प्रमाणात भ्रष्टाचार होतो. यामुळे, सट्टेबाजी करणारा कधीकधी त्याची संपूर्ण मालमत्ता गमावू शकतो. जेव्हा सरकार कठोर कारवाई करते, तेव्हा हरारधेरेतील गुंतवणूकदार आणखी अडचणीत येतात. महत्वाची गोष्ट म्हणजे तुम्ही तुमच्या टॅक्स फॉर्ममध्ये पायरसी लिहू शकत नाही.Source link

Share on facebook
Share on twitter
Share on linkedin
Share on whatsapp
Share on telegram
%d bloggers like this: