सणासुदीत कर्ज घेण्याचा विचार करताय; कर्ज घेण्यापूर्वी या गोष्टी तपासा मग निर्णय घ्या


हायलाइट्स:

  • सणासुदीचा हंगाम आधीच सुरू झाला आहे.
  • सणासुदीच्या काळात कर्ज घेणे ही सामान्य गोष्ट आहे .
  • बरेच लोक कमी व्याजदरात घर, कार, दागिने इत्यादी खरेदीसाठी ऑफर शोधतात.

भास्कर करकेरा, मुंबई : सणासुदीचा हंगाम आधीच सुरू झाला आहे आणि त्यामुळे सावकार त्यांच्या ग्राहकांना विशेष कर्ज देऊ करत आहेत. सणासुदीच्या काळात कर्ज घेणे ही सामान्य गोष्ट आहे कारण बरेच लोक कमी व्याजदरात घर, कार, दागिने इत्यादी खरेदी करण्यासाठी सर्वोत्तम ऑफर मिळविण्यासाठी या संधीची वाट पाहत असतात.

पॅनकार्डशिवाय खाती उघडली; प्राप्तिकर विभागाने ‘या’ सहकारी बँंकेचे ५३ कोटी गोठवले
याशिवाय, सणासुदीचा काळ असाही असतो जेव्हा बँका प्रक्रिया शुल्क, सवलतीचे शुल्क, कमी व्याजदर इत्यादींच्या स्वरूपात त्यांच्या विशेष कर्ज ऑफर देतात. मात्र कर्ज घेताना एखाद्याने नेहमी सावधगिरी बाळगली पाहिजे, कारण सणाच्या कर्जाची कल्पना लोकांना सणासुदीच्या काळात अधिक खर्च करण्यास प्रोत्साहित करणे आहे. त्याच वेळी, जेव्हा तुमच्याकडे आवश्यक असलेल्या गोष्टींसाठी पुरेसे पैसे नसतात तेव्हा कर्ज घेणे हा देखील सर्वोत्तम पर्याय आहे. तरीही, योग्य निवडण्यासाठी सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.

पेट्रोल-डिझेल झालंय स्वस्त ; जाणून घ्या आजचा तुमच्या शहरातील इंधनाचा भाव
कर्जाला अंतिम स्वरूप देण्यापूर्वी अटी काळजीपूर्वक वाचा
कर्जदाराने अटी व शर्ती आणि गोपनीयता धोरणाची बारीक मुद्रित वाचन करणे आणि भविष्यात कोणताही त्रास टाळण्यासाठी ते समजून घेणे महत्वाचे आहे. यापैकी बर्‍याच सणाच्या ऑफरमध्ये उच्च क्रेडिट स्कोअर, कर्जदाराचा व्यवसाय, केवळ ठराविक रकमेपर्यंत जारी केलेले कर्ज इत्यादी विशिष्ट कलमांसह येतात. याव्यतिरिक्त, सावधगिरी बाळगा कारण काहीवेळा कर्जाशी संबंधित विविध छुपे शुल्क असू शकतात. तसेच, परतफेडीचे वेळापत्रक आणि त्यात समाविष्ट असलेल्या शुल्कांसह सर्व तपशील समजून घ्या.

मुकेश अंबानींचे लंडनमध्ये घर; रिलायन्स समूहाने दिले ‘हे’ स्पष्टीकरण म्हणाले…
ऑफर आणि व्याजदरांची इतर बँकांशी तुलना करा
सणासुदीच्या कर्जाचे फायदे प्रत्येक बँकेत वेगळे असतात. म्हणून, प्रत्येक कर्जाच्या ऑफरला अंतिम रूप देण्यापूर्वी त्याची छान तुलना करणे चांगले. सणासुदीच्या काळात बँका होम लोन खरेदीदारांसाठी मोफत सोन्याची नाणी आणि तत्सम इतर गोष्टी ऑफर करतात. अशा निरर्थक ऑफरमध्ये अडकण्याऐवजी, तुम्ही व्याजदर, कालावधी आणि कर्ज ऑफरसह येणारी फी याकडे लक्ष द्यावे. तुम्ही या विशेषतांवर आधारित ऑफरची तुलना करावी जेणेकरून तुम्हाला सर्वोत्तम ऑफर मिळू शकेल.

व्याजदरांवर लक्ष ठेवून, कर्जदार सर्वात योग्य कर्ज व्यवस्था, परतफेडीची क्षमता आणि आर्थिक नियोजनाच्या आधारे निवडू शकतात. व्याजदर जितका कमी असेल तितका कमी हप्ता तुम्हाला दरमहा भरावा लागेल. विविध कालावधीसाठी व्याजदर तपासा आणि नंतर तुमच्यासाठी सर्वात योग्य कोणता आहे ते ठरवा.

फास्टफूड क्षेत्रात गुंतवणूक संधी; सफायर फूड्स इंडिया लिमिटेडचा २०७३ कोटींचा IPO
जास्त कर्ज घेऊ नका
तुम्हाला गरज असेल तेव्हाच कर्ज घ्या कारण तुमच्या एकूण वाढीसाठी निरोगी आर्थिक असणे देखील महत्त्वाचे आहे. त्यामुळे, परिस्थितीचा विचार करून मगच निवड करणे केव्हाही फायदेशीर ठरते. एखाद्याने हे लक्षात ठेवले पाहिजे की कर्जाची परतफेड करणे आवश्यक आहे आणि त्यासोबत व्याजदर आणि इतर विविध शुल्के आहेत.

एकाच वेळी अनेक कर्ज घेणे टाळा
एकाच वेळी अनेक कर्जे घेतल्याने कर्ज चुकण्याची शक्यता वाढते, ज्यामुळे क्रेडिट स्कोअरवर परिणाम होऊ शकतो तसेच भविष्यातील कर्ज घेण्याची तुमची पात्रता कमी होऊ शकते. तुमच्या सर्व आर्थिक गरजा एका कर्जामध्ये एकत्र करा आणि तुमचे आर्थिक व्यवस्थापन करा.

(लेखक एयू स्मॉल फायनान्स बँक लिमिटेडचे चीफ ऑफ व्हील्स आहेत. लेखातील मते त्यांची वैयक्तिक आहेत.)Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: